VĂN HÓA - XÃ HỘI
Chiều 07/5, đồng chí Đỗ Minh Tuấn – HUV, Phó Chủ tịch UBND huyện chủ trì Hội nghị phổ biến quy chế, điều lệ Hội thi nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ (CNCH) “Tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy” năm 2024.
Đây là hoạt động thiết thực, góp phần bổ sung kiến thức, năng lực, kỹ năng xử lý tình huống cháy nổ, cứu người, cứu tài sản của các thành viên Tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy, đưa hoạt động Tổ liên gia đi vào thực chất, nền nếp; phát huy hiệu quả phương châm “4 tại chỗ” trong việc xử lý các tình huống cháy, nổ khi xảy ra tại khu dân cư. Đây cũng là dịp để các đơn vị, địa phương trên địa bàn quận trao đổi, chia sẻ kinh nghiệm, kiến thức về công tác PCCC&CNCH; giúp nâng cao hơn nữa chất lượng, hiệu quả công tác bảo đảm an toàn PCCC ở cơ sở trong tình hình mới
Trung tá Trần Phương Đông – Đội trưởng Đội Cảnh sát PCCC&CNCH Công an huyện Sóc Sơn phổ biến Quy chế, Điều lệ Hội thi
Tại hội nghị, các đại biểu đã được nghe đồng chí Trung tá Trần Phương Đông – Đội trưởng Đội Cảnh sát PCCC&CNCH Công an huyện Sóc Sơn phổ biến Quy chế và hướng dẫn, khuyến cáo một số quy trình, thao tác, cách thức khi tham gia thi để đảm bảo an toàn cũng như hoàn thành tốt nội dung thi.
Các Tổ liên gia an toàn phòng cháy chữa cháy (PCCC) của 26 xã, thị trấn trên địa bàn đã bốc thăm để thi theo thứ tự.
Theo điều lệ, các đội phải trải qua 02 phần thi lý thuyết và thực hành. Trong đó, phần thi lý thuyết gồm các câu hỏi, nội dung xoay quanh những kiến thức về công tác PCCC & CNCH. Phần thi thực hành, các đội tuyển phân công nhiệm vụ cho các vận động viên tham gia thi chạy đội hình chữa cháy, CNCH, xử lý các tình huống: Ấn chuông báo động; dùng bình chữa cháy dập tắt đám cháy; phá khóa cứu người bị nạn và di chuyển tài sản…đối với loại hình nhà để ở kết hợp sản xuất, kinh doanh; kỹ năng tổ chức thoát hiểm trong đám cháy; kỹ năng sơ cấp cứu…
Theo kế hoạch, Hội thi sẽ tổ chức phần thi lý thuyết vào chiều ngày 09/5 tại hội trường UBND huyện và thi thực hành vào sáng 10/5 tại sân vận động huyện.
Đồng chí Đỗ Minh Tuấn – HUV, Phó Chủ tịch UBND huyện, Trưởng Ban tổ chức Hội thi phát biểu chỉ đạo
Phát biểu chỉ đạo tại Hội nghị, đồng chí Đỗ Minh Tuấn – Phó Chủ tịch UBND huyện, Trưởng Ban tổ chức Hội thi yêu cầu các đơn vị có liên quan và UBND các xã, thị trấn nghiêm túc triển khai nhiệm vụ theo kế hoạch đã được phân công tại Kế hoạch số 192/KH-UBND ngày 09/4/2024 của UBND huyện. Đối với các đội tham gia Hội thi cần nghiên cứu kỹ Quy chế, Điều lệ của Ban Tổ chức, tích cực tập luyện, tham dự Hội thi đạt kết quả cao nhất, đảm bảo an toàn cho lực lượng tham gia. Đồng thời đẩy mạnh các hoạt động thông tin, tuyên truyền để tạo khí thế thi đua sôi nổi trong phong trào toàn dân tham gia phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ, là dịp để nâng cao nhận thức, kiến thức về công tác PCCC cho người dân.
Tin bài: Trung tâm VHTT&TT Sóc Sơn
THÔNG BÁO MỚI
- TB số 05/TB-HĐTD Danh sách thí sinh không đủ điều kiện dự thi kỳ thi tuyển dụng cong chức xã năm 2024 (22/07/2024 14:23:00)
- Thông báo Danh sách thí sinh đăng ký tuyển dụng công chức xã năm 2024 (17/07/2024 17:43:00)
- Thông báo số: 152/TB-UBND Về việc điều chỉnh bổ sung Kế hoạch tuyển dụng công chức cấp xã năm 2024 (15/07/2024 14:48:00)
- TB: 01/TB-BCĐ Thông báo khẩn về việc tìm người có yếu tố dịch tễ tiếp xúc với ca mắc bệnh Bạch hầu (09/07/2024 15:00:00)
- Thông báo về việc tổ chức tuyển công chức cấp xã thuộc huyện Sóc Sơn năm 2024 (12/06/2024 14:48:00)