VĂN HÓA - XÃ HỘI
Sáng 21/3/2024 (tức ngày 12 tháng 2 Giáp Thìn), UBND huyện Sóc Sơn tổ chức đoàn đến thắp hương tại gia đình và phần mộ liệt sỹ - anh hùng LLVT nhân dân Trần Thị Bắc tưởng nhớ ngày hy sinh của Anh hùng LLVTND. Các đồng chí Đoàn Văn Sinh, Trưởng phòng LĐTBXH; Tống Giang Phúc, Trưởng phòng VHTT; Trần Kiên, Phó trưởng phòng VHTT huyện; Trương Ngọc Lan, Bí thư Đảng uỷ xã Phù Linh; Phạm Thu Hương, Phó Chủ tịch UBND thị trấn Sóc Sơn tham gia đoàn.
Đoàn cán bộ UBND huyện Sóc Sơn, xã Phù Linh và Thị trấn Sóc Sơn thăm hỏi, thắp hương tưởng niệm liệt sỹ Trần Thị Bắc tại gia đình
Đây là hoạt động ý nghĩa nhằm tôn vinh, tri ân công lao to lớn của nữ Anh hùng LLVTND Trần Thị Bắc, để giáo dục cho cán bộ và Nhân dân trong huyện, nhất là thế hệ trẻ nhận thức sâu sắc về truyền thống đấu tranh chống giặc ngoại xâm, ý thức tự lực, tự cường của dân tộc, tấm gương anh dũng hy sinh của Anh hùng LLVTND Trần Thị Bắc, từ đó ra sức lao động, học tập và cống hiến, góp phần xây dựng quê hương Sóc Sơn ngày càng giàu đẹp.
Liệt sĩ Trần Thị Bắc sinh năm 1932 tại thôn Xuân Đoài, xã Lạc Long, huyện Đa Phúc, tỉnh Vĩnh Phúc (nay là xã Phù Linh, huyện Sóc Sơn, Hà Nội). Sinh trưởng trong một gia đình có truyền thống cách mạng (cha là xã đội phó thời kỳ đầu kháng chiến, 2 lần bị địch bắt tù đày tại nhà tù Sơn La, Hỏa Lò; bác ruột là cơ sở cách mạng, bảo vệ Huyện uỷ Đa Phúc những năm 1945 - 1946; chú ruột là liệt sỹ; cậu ruột Nguyễn Văn Vấn, chiến sĩ thi đua toàn quân, toàn quốc…), Trần Thị Bắc đã sớm hình thành tinh thần yêu nước.
17 tuổi chị tham gia chấp hành phụ nữ xã, rồi du kích xã. Gan dạ, tích cực, chị Bắc được phân công là tổ trưởng du kích. Năm 1950, chị được cử đi học lớp y tá rồi trở về kiêm nhiệm thêm nhiệm vụ cứu thương. Nhanh nhẹn, hoạt bát, nắm vững địa hình, khéo ăn nói, từ năm 1951, chị Bắc được giao cả 3 nhiệm vụ: Quân báo, cứu thương và binh vận.
Ngày 16/3/1954 (ngày 12/2 âm lịch), để chuẩn bị cho một trận đánh lớn, Trần Thị Bắc nhận nhiệm vụ đưa đoàn cán bộ và bà con Nhân dân với khoảng 30 người, từ vùng địch hậu Lương Châu ra vùng vành đai trắng Phù Linh sơ tán ra vùng tự do, đề phòng khi ta đánh, địch sẽ càn quét cơ sở. Mặc dù lúc đó đã được đồng đội cảnh báo có lính Commăngđô từ bốt Phù Lỗ lên đi càn, song chị Bắc không ngần ngại thực hiện nhiệm vụ được giao phó.
Đoàn cán bộ UBND huyện Sóc Sơn, xã Phù Linh và Thị trấn Sóc Sơn thắp hương tưởng niệm liệt sỹ Trần Thị Bắc tại nghĩa trang liệt sỹ của huyện
Chị đi trước thăm dò, thì bị rơi vào ổ phục kích của địch. Chúng bắt chị, bịt miệng với ý định sẽ phục chờ và bắt nốt số người đi sau. Biết được âm mưu của địch, chị Bắc chống cự quyết liệt, hét toáng lên đánh động. Bọn địch điên cuồng bắn một băng đạn vào người chị, và cũng nhờ vậy, đoàn cán bộ, dân cùng đi kịp thời phát hiện và rút lui an toàn. Nữ du kích Trần Thị Bắc đã không quản ngại hiểm nguy, liều mình anh dũng hy sinh để dành lấy sự an toàn cho đồng đội, đồng bào.
Chị hy sinh sau 3 ngày quân ta nổ súng mở màn cho chiến dịch Điện Biên Phủ. Năm 1956, chị Trần Thị Bắc được công nhận là liệt sĩ. Gương hy sinh của chị đã viết tiếp những trang sử hào hùng về truyền thống cách mạng quật cường của cán bộ, Nhân dân xã Phù Linh và huyện Sóc Sơn anh hùng.
Ghi nhận và tri ân những đóng góp to lớn của liệt sĩ Trần Thị Bắc đối với sự nghiệp cách mạng, ngày 26/4/2018, Chủ tịch nước ký Quyết định số 626/QĐ-CTN truy tặng danh hiệu Anh hùng lực lượng vũ trang Nhân dân cho liệt sĩ Trần Thị Bắc.
Ngọc Lan
THÔNG BÁO MỚI
- TB số 05/TB-HĐTD Danh sách thí sinh không đủ điều kiện dự thi kỳ thi tuyển dụng cong chức xã năm 2024 (22/07/2024 14:23:00)
- Thông báo Danh sách thí sinh đăng ký tuyển dụng công chức xã năm 2024 (17/07/2024 17:43:00)
- Thông báo số: 152/TB-UBND Về việc điều chỉnh bổ sung Kế hoạch tuyển dụng công chức cấp xã năm 2024 (15/07/2024 14:48:00)
- TB: 01/TB-BCĐ Thông báo khẩn về việc tìm người có yếu tố dịch tễ tiếp xúc với ca mắc bệnh Bạch hầu (09/07/2024 15:00:00)
- Thông báo về việc tổ chức tuyển công chức cấp xã thuộc huyện Sóc Sơn năm 2024 (12/06/2024 14:48:00)